Vợ mang thai, tôi có được hoãn nghĩa vụ quân sự? - Tin tức Tablet Plaza
Tâm sự

Vợ mang thai, tôi có được hoãn nghĩa vụ quân sự?

Tôi sinh năm 1991, năm nay 25 tuổi, đã có gia đình. Hiện tại vợ tôi đang mang thai tháng thứ 7, mà tôi lại nhận được giấy gọi đi nhập ngũ. Xin hỏi nếu tôi chăm sóc vợ mang thai (nhà vợ không còn ai, bố mẹ tôi lại ở quê cách hai vợ chồng 300 km) thì tôi có thể xin hoãn nhập ngũ được không? Em trai tôi đang học đại học năm thứ nhất, bị nợ môn không được bảo lưu mà có giấy gọi thì có hoãn được không?

Trả góp lãi suất 0%
tư vấn pháp luật, tư vấn pháp luật miễn phí, vợ mang thai, học đại học, nghĩa vụ, quân sự, hoãn nghĩa vụ quân sự
Vợ đang mang thai, tôi có được hoãn nghĩa vụ để chăm sóc vợ? (Ảnh minh họa)

Theo Luật nghĩa vụ quân sự số 78/2015/QH13  Khoản 1 Điều 41 quy định trường hợp được tạm hoãn gọi nhập ngũ:

“Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế – xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.”

Như vậy bạn không thuộc trường hợp được tạm hoãn nhập ngũ nên khi đã có giấy gọi nhập ngũ thì phải tham gia nghĩa vị quân sự theo đúng quy định của pháp luật. Đối với em trai bạn, do đang tham gia học tập tại hệ đại học năm nhất nên thuộc trường hợp Điểm g Khoản 1 Điều 41 luật này nên đang thuộc danh sách tạm hoãn nghĩa vụ quân sự trong thời gian học tập tại trường đại học.

Theo Vietnamnet.vn

Trả góp lãi suất 0%

Ý KIẾN BẠN ĐỌC